Hỗ trợ: 0968536236

Liên hệ quảng cáo

Xác định 20 đội bóng lọt vào vòng bảng Champions League

Sau loạt trận đấu cuối tuần đã xác định được 20/22 vé vào thẳng vòng đấu bảng UEFA Champions League 2016/2017.

2318563_w1

 

Theo quy định của LĐBĐ châu Âu (UEFA), Champions League 2016/2017 có tổng cộng 22 tấm vé vào thẳng vòng đấu bảng. Như vậy vào lúc này đã có tổng cộng 20 đại diện được xác định.

Như thường lệ, Tây Ban Nha, Đức và Anh vẫn là 3 quốc gia có số đại diện vào thẳng vòng bảng cao nhất (3 đội bóng). Tiếp đến là Italia, Bồ Đào Nha và Pháp (2 đội bóng). Thụy Sỹ, Ukraine, Hà Lan, Bỉ, Thổ Nhĩ Kì và Nga đều chỉ có 1 tấm vé vào thẳng vòng bảng.

Hai tấm vé vào thẳng vòng bảng còn lại sẽ được dành cho Nhà vô địch giải Nga (hiện chưa xác định) và Nhà vô địch Europa League (Liverpool hoặc Sevilla).

10 chiếc vé còn lại sẽ được xác định qua 3 vòng sơ loại và 1 vòng play-off.

Trong số 20 CLB đã có vé dự vòng bảng Champions League, đã có 7 CLB được xếp vào nhóm hạt giống. Đó là những Nhà vô địch của top 7 giải đấu lớn hàng đầu châu Âu, bao gồm Barcelona (TBN), Leicester (Anh), Bayern Munich (Đức), Juventus (Serie A), PSG (Pháp), Benfica (Bồ Đào Nha) và đội vô địch nước Nga. Suất hạt giống còn lại sẽ dành cho Nhà ĐKVĐ (Atletico Madrid hoặc Real Madrid).

Vòng sơ loại thứ nhất

Có 8 CLB tham dự

The New Saints (xứ Wales)Valletta (Malta)Flora Tallinn (Estonia)

Santa Coloma (Andorra)

B36 Torshavn (Faroe)Lincohn Red Imps (Gibraltar)Nhà vô địch Armenia

Nhà vô địch San Marino

Vòng sơ loại thứ 2

Có 34 đội tham dự, bao gồm 4 đội vượt qua vòng sơ loại thứ nhất và 30 CLB sau

Red Bull Salzburg (Áo)Celtic (Scotland)APOEL (đảo Síp)

BATE Borisov (Belarus)

Legia Warsaw (Ba Lan)

Dinamo Zagreb (Croatia)

Ludogorets Razgrad (Bulgaria)

Qarabag (Azerbaijan)

Rosenborg (Na Uy)

Astana (Kazakhstan)

Red Star Belgrade (Serbia)

Dinamo Tbilisi (Georgia)

FH (Iceland)

Trencin (Slovakia)

Zalgiris Vilnius (Litva)

Olimpija Ljubljana (Slovenia)IFK Norrkoping (Thụy Điển)Ferencvaros (Hungary)

Crusaders (Bắc Ailen)

Zrinjski Mostar (Bosnia)

Dundalk (CH Ailen)

Mladost Podgorica (Montenegro)

SJK (Phần Lan)

Liepaja (Latvia)

Nhà vô địch Israel

Nhà vô địch Đan Mạch

Nhà vô địch Moldova

Nhà vô địch Albania

Nhà vô địch Luxembourg

Vòng sơ loại thứ 3

Có 30 đội tham dự, bao gồm 17 đội vượt qua vòng sơ loại thứ 2 và 13 CLB khác đã đoạt suất tham dự vòng đấu này. Đáng chú ý, kể từ vòng sơ loại thứ 3, các trận đấu loại trực tiếp được chia làm 2 nhóm: nhóm dành cho các đội vô địch quốc gia và nhóm còn lại.

Dưới đây là 13 CLB đã có mặt ở vòng sơ loại thứ 3:

Nhóm vô địch

Olympiacos (Hy Lạp)

Viktoria Plzen (CH Séc)

Astra Giurgiu (Romania)

Nhóm không vô địch

Shakhtar Donetsk (Ukraine)Ajax Amsterdam (Hà Lan)Fenerbahce (Thổ Nhĩ Kì)

Sparta Prague (CH Séc)

Steaua Bucharest (Romania)

Monaco (Pháp)Young Boys (Thụy Sỹ)Á quân giải VĐQG Nga

Á quân giải VĐQG Bỉ

Á quân giải VĐQG Hy Lạp

Vòng play-off

Có tổng cộng 20 đội tham dự, bao gồm 15 đội vượt qua vòng sơ loại thứ 3 và 5 CLB dưới đây.

Porto (Bồ Đào Nha)

Villarreal (Tây Ban Nha)

M’Gladbach (Đức)

AS Roma (Italia)

Đội xếp thứ 4 ở Premier League (Man City/Man Utd)

Vòng đấu bảng

Có 32 đội tham dự, bao gồm 22 CLB đã giành vé và 10 CLB vượt qua vòng play-off.